ประสบการณ์การขายของ

9 Sep

(สามารถกดที่ภาพ เพื่อดูภาพขนาดใหญ่ได้นะครับ)

  สำหรับครั้งนี้ ผมจะมานำเสนอเกี่ยวกับงานในโรงเรียนผมนะครับ เนื่องจากท่านอาจารย์พงษ์ศรี บุญช่วยช้อย หัวหน้ากลุ่มสาระวิชาการงานอาชีพและเทคโนโลยี ซึ่งผมกำลังเรียนส่วนประเภทงานธุรกิจ ท่านเสนอให้ส่วนของห้องผมทำธุรกิจเล็กๆน้อยๆ เกี่ยวการขายของ โดยแบ่งเป็นกลุ่ม สำหรับกลุ่มผมตั้งใจว่าขายไอศกรีมโบราณครับ 

เหตุผลที่ขาย

-เพราะคิดว่าเด็กๆ น้องๆ เพื่อนๆ พี่ๆในสมัยนี้ ไม่ค่อยจะได้กินกันจึงคิดว่าจะขาย

ซื้อ 250 แท่ง  ต้นทุน 6 บาท/แท่ง  รวมเป็นต้นทุน 1,500 บาท ครับ

รสชาติไอศกรีม 5 รสชาติ  คือ ข้าวโพด ถั่วดำ กะทิใบเตย ช็อคโกแลต นมเย็น อย่างละ50 แท่ง ครับ

การขาย ตั้งราคาขาย 10 บาท/แท่ง  โดยซุ้มร้านผมก็มีการตกแต่งโฆษณาเล็กน้อยครับ

หลังจากขายไอศกรีมไปปรากฎว่าขายไปได้เล็กน้อย จึงใช้การเดินขายแทน แต่ก็ยังขายได้น้อยอยู่ดีครับ แบ่งแยกรสชาติที่ขายได้ดังนี้ครับ

-รสข้าวโพด ขายได้ 10 แท่ง เป็นเงิน 100 บาท

-ถั่วดำ ขายได้ 10 แท่ง เป็นเงิน 100 บาท

-ใบเตย ขายได้ 10 แท่ง เป็นเงิน 100 บาท

-ช็อคโกแลต ขายได้ 10 แท่ง เป็นเงิน 100 บาท

-นมเย็น ขายได้ 10 แท่ เป็นเงิน 100 บาท

สรุป ขายได้ 500 บาท หรือ 50 แท่ง ครับ 

หลังจากงานนั้นเพื่อนของผมจึงนำไอศกรีมโบราณ ไปขายละแวกเพื่อนบ้านของเขา จึงขายไอศกรีมได้หมดครับ

หลังจากวิเคราะห์แล้วได้ว่าที่ขายในโรงเรียนที่ขายไม่ดีเพราะ

-เด็กสมัยนี้ไม่ค่อยนิยมกินไอศกรีมโบราณแล้ว

-ทำเลที่ตั้งร้านไม่ค่อยดี แม้จะเดินขายแล้วก็ยังไม่ค่อยดีเท่าไหร่นัก

-ตั้งราคาไอศกรีมไว้สูงเกินไป

-การโฆษณาไม่น่าสนใจ หรือความแปลกใหม่ยังไม่ค่อยมีนัก

สมาชิกในกลุ่ม ม.4/5

1.กันต์ณภพ จารุเกียรติภิญโญ เลขที่ 16

2.คมเดช กาญจนพิศาล เลขที่ 17

3.ชินาธิป เจ๊ะโว๊ะ เลขที่ 18

4.ณัฐชัย เชี่ยวชาญลิขิต เลขที่ 19

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out / Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out / Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out / Change )

Google+ photo

You are commenting using your Google+ account. Log Out / Change )

Connecting to %s

%d bloggers like this: